കൊ​ച്ചി : ശ്വാസതടസം മൂലമുള്ള മരണങ്ങളാണ് കൊവിഡ് 19 ല്‍ സംഭവിച്ചതെന്ന് സംസ്ഥാനത്തെ ആ​രോ​ഗ്യ​വ​കു​പ്പ് ത​യാ​റാ​ക്കി​യ ഡെത്ത് ഓഡിറ്റ് റിപ്പോര്‍ട്ട്. കോ​വി​ഡ്​ ഗു​രു​ത​ര​മാ​യ​വ​രി​ൽ പ​ല ല​ക്ഷ​ണ​ങ്ങ​ളു​ണ്ടെ​ങ്കി​ലും ശ്വാ​സ​ത​ട​സ്സ​വും വി​ട്ടൊ​ഴി​യാ​തെ​യു​ള്ള ക്ഷീ​ണ​വുമാണ് മ​ര​ണ​ത്തി​ന്​ കാ​ര​ണ​മെന്നാണ് റിപ്പോർട്ടിൽ പറയുന്നത്.

സം​സ്ഥാ​ന​ത്ത് ജൂ​ൺ​വ​രെ റി​പ്പോ​ർ​ട്ട് ചെ​യ്ത 22 മ​ര​ണ​ങ്ങ​ൾ വി​ശ​ക​ല​നം ചെയ്താണ് ആ​രോ​ഗ്യ​വ​കു​പ്പ് ഡെത്ത് ഓ​ഡി​റ്റ് റി​പ്പോ​ർ​ട്ട് തയ്യറക്കിയിരിക്കുന്നത്. ഇതിന്റെ അ​ടി​സ്ഥാ​ന​ത്തി​ൽ ശ്വാ​സ​കോ​ശ രോ​ഗ​മു​ള്ള​വ​രെ ക​ണ്ടെ​ത്താ​ൻ മൊ​ബൈ​ൽ യൂ​നി​റ്റു​ക​ൾ ഉ​ൾ​പ്പെ​ടെ സ​ജ്ജ​മാ​ക്ക​ണ​മെ​ന്നും ആ​ൻ​റി​ബോ​ഡി, ആ​ൻ​റി​ജ​ൻ പ​രി​ശോ​ധ​ന​ക​ൾ​ക്കും സ്ര​വം ശേ​ഖ​രി​ക്കാ​നും സൗ​ക​ര്യം വേ​ണ​മെ​ന്നും റി​പ്പോ​ർ​ട്ട്​ നി​ർ​ദേ​ശി​ക്കു​ന്നു.

മരിച്ച 95 ശതമാനം പേർക്കും ശ്വാസതടസ്സവും വിട്ടൊഴിയാതെയുള്ള ക്ഷീണവുമായിരുന്നു ലക്ഷണങ്ങൾ. അപ്രകാരം18 മരണങ്ങളാണ് റിപ്പോർട്ട് ചെയ്തത്.ഈ ലക്ഷണങ്ങൾ കാണിക്കുന്നവരിൽ പ്രത്യേക ശ്രദ്ധവേണമെന്നും ആരോഗ്യ സെക്രട്ടറി രാജൻ എൻ. ഖോബ്രഗഡെയുടെ നേതൃത്വത്തിൽ തയാറാക്കിയ റിപ്പോർട്ടിൽ നിർദേശിക്കുന്നു. ഇക്കാലയളവിൽ മരിച്ചവരിൽ 74 ശതമാനം പേർക്കാണ് പനിയുണ്ടായിരുന്നത്. അതായത് 14 പേർക്ക്. 47 ശതമാനം പേരിൽ (ഒമ്പത് പേരിൽ) ചുമയും 16 ശതമാനം പേരിൽ (മൂന്ന്) വയറിളക്കവും കാണപ്പെട്ടു.

കോവിഡ് പോസിറ്റിവാകുന്ന രോഗികളിൽ നെഗറ്റിവാകുന്നതിന് മുൻപോ അതിന് ശേഷമോ ഹൃദയാഘാതമുണ്ടാകുന്നതായും തുടർന്ന് മരണം സംഭവിക്കുന്നതായും കണ്ടെത്തിയിട്ടുണ്ട്. ഇത്തരമൊരു സാഹചര്യം ഒഴിവാക്കാൻ ആൻറിപ്ലേറ്റ‌്‌ലെറ്റ് മരുന്നുകൾ നൽകുന്നതും പരിഗണനയിലാണ്.ജലദോഷപ്പനിയുള്ളവർ തുടക്കത്തിൽ ചികിത്സ തേടണം. ആരോഗ്യവകുപ്പിന്റെ നിരീക്ഷണ വലയത്തിൽ ഇവർ ഉണ്ടാകണമെന്നും നിർദേശിക്കുന്നു.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here