നിങ്ങളെയും മറ്റുള്ളവരെയും സംരക്ഷിക്കുക. ചില ലളിതമായ മുൻകരുതലുകൾ എടുക്കുന്നതിലൂടെ നിങ്ങൾക്ക് COVID-19 ബാധിക്കാനുള്ള സാധ്യത കുറയ്ക്കാം

ഒരു ആൽക്കഹോൾ അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ള ഹാൻഡ് റബ് ഉപയോഗിച്ച് നിങ്ങളുടെ കൈകൾ ക്രമമായും തീർത്തും വൃത്തിയാക്കുക അല്ലെങ്കിൽ സോപ്പും വെള്ളവും ഉപയോഗിച്ച് അവ കഴുകുക. ഇങ്ങനെ  നിങ്ങളുടെ കൈകളിലെ വൈറസുകളെ കൊല്ലാം.

നിങ്ങളുടെയും മറ്റുള്ളവരുടെയും ഇടയിലുള്ള ദൂരം  കുറഞ്ഞത് 1 മീറ്ററിൽ (3 അടി) പരിപാലിക്കുക.

ആരെങ്കിലും ചുമയ്ക്കുകയോ, തുമ്മുകയോ അല്ലെങ്കിൽ സംസാരിക്കുമ്പോഴോ അവരുടെ മൂക്കിൽ നിന്നോ വായിൽ നിന്നോ ചെറിയ ദ്രാവക തുള്ളികൾ പുറത്തേക്ക് തെറിക്കുന്നു. അതിൽ വൈറസ് അടങ്ങിയിരിക്കാം.  നിങ്ങൾ വളരെ അടുത്താണെങ്കിൽ, വ്യക്തിക്ക് രോഗം ഉണ്ടെങ്കിൽ നിങ്ങൾ COVID-19 വൈറസ് ഉൾപ്പെടെയുള്ള തുള്ളികളിൽ ശ്വസിച്ചിരിക്കാം.

ആളുകൾ കൂട്ടംകൂടി നിൽക്കാൻ ഇടയുള്ള സ്ഥലങ്ങളിലേക്ക് പോകുന്നത് ഒഴിവാക്കുക. ജനക്കൂട്ടത്തിൽ‌,  ഒത്തുചേരുന്നിടത്ത്, നിങ്ങൾ‌ക്ക് COIVD-19 ഉള്ള ഒരാളുമായി അടുത്ത ബന്ധം പുലർത്താൻ‌ കൂടുതൽ‌ സാധ്യതയുണ്ട്, കൂടാതെ 1 മീറ്റർ‌ (3 അടി)  ദൂരം നിലനിർത്തുന്നത് കൂടുതൽ‌ ബുദ്ധിമുട്ടാണ്.

കൈകൾ കൊണ്ട് കണ്ണുകൾ, മൂക്ക്, വായ എന്നിവ സ്പർശിക്കുന്നത് ഒഴിവാക്കുക. നമ്മുടെ കൈകൾ നിരവധി ഉപരിതലങ്ങളിൽ സ്പർശിക്കുകയും മറ്റും ചെയ്യുന്നു. ആ കൈകളിൽ ഒരുപക്ഷേ വൈറസ് ബാധ ഉണ്ടായേക്കാം. ആ കൈകളിലൂടെ നിങ്ങളുടെ കണ്ണുകളിലേക്കോ മൂക്കിലേക്കോ വായിലേക്കോ വൈറസ് കൈമാറാൻ കഴിയും.  അവിടെ നിന്ന്, വൈറസ് നിങ്ങളുടെ ശരീരത്തിൽ പ്രവേശിച്ച് നിങ്ങളെ ബാധിച്ചേക്കാം.

നിങ്ങളുടെ ചുറ്റുമുള്ള ആളുകൾ നല്ല റെസ്പിറേറ്ററി ശുചിത്വം പാലിക്കുന്നുണ്ട് എന്ന് നിങ്ങൾ ഉറപ്പുവരുത്തേണ്ടതാണ്. നല്ല റെസ്പിറേറ്ററി ശുചിത്വം പിന്തുടരുക.  ഇതുകൊണ്ട് ഉദ്ദേശിക്കുന്നത് തുമ്മുമ്പോഴും മറ്റും നിങ്ങളുടെ മുഖം മാസ്ക് കൊണ്ട് മൂടുകയും അല്ലെങ്കിൽ നിങ്ങളുടെ വളഞ്ഞ കൈമുട്ടിനോടൊപ്പമോ അല്ലെങ്കിൽ നിങ്ങൾ സംസാരിക്കുമ്പോഴോ സ്‌നീസ് ചെയ്യുമ്പോഴോ ടിഷ്യൂ ഉപയോഗിക്കുക. ശ്രദ്ധിക്കേണ്ട മറ്റൊരു പ്രധാന പെട്ട കാര്യം, ഉപയോഗിച്ച ടിഷ്യു  ഉടനടി സുരക്ഷിതമായ സ്ഥലത്ത് കളഞ്ഞതിനു ശേഷം നിങ്ങളുടെ കൈകൾ കഴുകി വൃത്തിയാക്കേണ്ടതാണ്.

ചെറിയ പനിയോ മറ്റ് ജലദോഷമോ ഉണ്ടായാൽ സ്വയം ഐസൊലേഷൻ കഴിയാൻ സന്നദ്ധരാകണം. നിങ്ങളുടെ വീട് വിട്ട് പുറത്തേക്ക് ഇറങ്ങുവാൻ  നിങ്ങൾ ആഗ്രഹിക്കുന്നുവെങ്കിൽ, മറ്റുള്ളവരെ ബാധിക്കുന്നത് ഒഴിവാക്കാൻ ഒരു മാസ്ക് ധരിക്കുക.

നിങ്ങൾക്ക് കുറച്ച് പനിയോ ശ്വാസതടസ്സമോ  മറ്റോ ഉണ്ടെങ്കിൽ എത്രയും പെട്ടെന്ന് വൈദ്യസഹായം തേടുക, നിങ്ങളുടെ മൊബൈലിൽ കേന്ദ്ര ഗവൺമെൻറിൻറെ ആരോഗ്യ സേതു ആപ്ലിക്കേഷൻ നിർബന്ധമായും ഇൻസ്റ്റാൾ ചെയ്തിരിക്കണം

നിങ്ങൾ ആരോഗ്യ പ്രവർത്തകരെ വിളിച്ചു കഴിഞ്ഞാൽ ഉടനടി തന്നെ തുടർ നടപടികൾ ഉണ്ടാവുകയും മറ്റു രോഗങ്ങൾ ആണെങ്കിലും പകരാതിരിക്കാൻ ഒരു പരിധിവരെ സഹായകമായേക്കാം.

നിങ്ങളുടെ പ്രാദേശിക, ദേശീയ ആരോഗ്യ അധികാരികൾ ആരാണെന്നും, വിശ്വസനീയമായ ഉറവിടങ്ങളിൽ നിന്നുള്ള ഏറ്റവും പുതിയ വിവരങ്ങളെക്കുറിച്ച് ആധികാരികമായി അറിയാൻ ശ്രമിക്കുക.

നമ്മൾ സ്വയം സുരക്ഷിതത്വം പാലിക്കുകയും അകലം പാലിക്കുകയും കേന്ദ്ര സംസ്ഥാന ഏജൻസികൾ നൽകുന്ന ഉപദേശങ്ങൾ പൂർണമായും പാലിക്കുകയും ചെയ്തുകഴിഞ്ഞാൽ  നമ്മൾക്ക് പേടിക്കേണ്ടതില്ല.

ഇനിയങ്ങോട്ട് അനാവശ്യമായിട്ടുള്ള യാത്രകളും സഞ്ചാരങ്ങളും തീർത്തും ഒഴിവാക്കുക. ലൈഫിനെ പുതിയൊരു രീതിയിൽ ട്യൂൺ ചെയ്ത് മാറ്റുക.

അതുപോലെ മാസ്ക് അഥവാ മുഖാവരണം ജീവിതശൈലിയുടെ ഭാഗമാക്കുക  കൈ കഴുകുക covid നെതിരെ ഒറ്റക്കെട്ടായി പൊരുതുക.

ആത്രേയ ഹോസ്പിറ്റൽ മാനേജിംഗ് ഡയറക്ടറും സീനിയർ സർജനുമായ  ഡോ. രാംകുമാർ മേനോൻ  എം‌ബി‌ബി‌എസ്, എം‌എസ്, ഡി‌എൻ‌ബി, എം‌സി‌എച്ച്, എഫ്‌എസി‌എസ്  guruvayoorOnline.com ൻ്റെ പ്രത്യേക അഭിമുഖത്തിൽ നിന്ന്.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here