ദുബായ് : കൊറോണ വൈറസ് പ്രതിസന്ധിയെത്തുടര്‍ന്ന് യു.എ.ഇയിൽ കുടുങ്ങിക്കിടക്കുന്ന ഇന്ത്യക്കാരെ സ്വന്തം നാട്ടിലേക്ക് തിരിച്ചെത്തിക്കുമെന്ന പ്രതീക്ഷകള്‍ക്ക് തിളക്കം വയ്ക്കുന്നു. ഇന്ത്യൻ സിവിൽ ഏവിയേഷൻ റെഗുലേറ്റർ ‘പ്രത്യേക അംഗീകൃത വിമാനങ്ങൾ’ പരിഗണിക്കുന്നുവെന്ന സൂചനകളാണ് ഇതിന് കാരണം. യു.എ.ഇയിലെ ഇന്ത്യൻ ഉദ്യോഗസ്ഥരും എംബസിയും ഈ വിമാനങ്ങള്‍ എപ്പോള്‍ ആരംഭിക്കുമെന്നത് സംബന്ധിച്ച് പ്രതികരിച്ചിട്ടില്ല. എന്നാല്‍ യു.എ.ഇയിൽ നിന്നും ഗൾഫിൽ നിന്നും ഇന്ത്യക്കാരെ കയറ്റുന്ന അടിയന്തര വിമാനങ്ങൾ ലോക്ക്ഡൗൺ ചെയ്യുന്നതിന് മുമ്പ് അനുവദിക്കാമെന്നതിന്റെ സൂചനയാണ് ഡയറക്ടർ ജനറൽ ഓഫ് സിവിൽ ഏവിയേഷൻ (ഡി.ജി.സി.എ) സർക്കുലർ നല്‍കുന്നത്. മെയ് 3 വരെ ഇന്ത്യ ലോക്ക്ഡൗണ്‍ നീട്ടിയിട്ടുണ്ട്. യു‌.എ.ഇയിൽ കുടുങ്ങിക്കിടക്കുന്ന പ്രവാസികൾ അല്ലെങ്കിൽ സാമ്പത്തിക ആശങ്കകൾ കാരണം നാട്ടിലേക്ക് പോകാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്ന താമസക്കാർ മുതലായവര്‍ക്ക് ഈ വിമാനങ്ങള്‍ ആശ്വാസമേകും.

ADVERTISEMENT

ഈ വിമാനങ്ങൾ എപ്പോൾ പുറപ്പെടുമെന്ന് ഇപ്പോഴും വ്യക്തമല്ലെങ്കിലും, ഡെപ്യൂട്ടി ഡയറക്ടർ ജനറൽ സുനിൽ കുമാർ പുറത്തിറക്കിയ ഡിജിസിഎ സർക്കുലറിൽ ഇങ്ങനെ പറയുന്നു: “2020 മെയ് 3 ന് 18.30 ജി.എം.ടി വരെ ഷെഡ്യൂൾ ചെയ്ത എല്ലാ വാണിജ്യ വിമാനങ്ങളും പ്രവര്‍ത്തിക്കില്ലെന്ന് തീരുമാനിച്ചു. എന്നാല്‍, ഈ നിയന്ത്രണം അന്തർ‌ദ്ദേശീയ ഓൾ‌-എയർ കാർ‌ഗോ പ്രവർ‌ത്തനങ്ങൾ‌ക്കും ഡി‌.ജി‌.സി.‌എ പ്രത്യേകമായി അംഗീകരിച്ച ഫ്ലൈറ്റുകൾക്കും ബാധകമല്ല. ” . ഈ വരിയാണ് പ്രവാസികള്‍ക്ക് പ്രതീക്ഷയാകുന്നത്.

പ്രതീക്ഷിച്ചതിലും നേരത്തെ മടങ്ങിവരാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്ന എല്ലാവരെയും സ്വാഗതം ചെയ്യാൻ തയ്യാറാകണമെന്ന് കേന്ദ്ര സർക്കാർ ഇന്ത്യൻ സംസ്ഥാന സർക്കാരുകൾക്ക് നിർദ്ദേശം നൽകിയിട്ടുണ്ട്. ഗർഭിണികൾക്കും കുട്ടികൾക്കും മറ്റ് അസുഖങ്ങൾ ബാധിച്ചവർക്കും പ്രായമായവർക്കും പ്രഥമ പരിഗണന നൽകുമെന്നും റിപ്പോർട്ടിൽ പറയുന്നു.

മന്ത്രിസഭാ യോഗത്തിൽ വിഷയം ചർച്ച ചെയ്യുമെന്ന് കേരള മുഖ്യമന്ത്രി പിണറായി വിജയൻ നേരത്തെ പറഞ്ഞിരുന്നു. മടങ്ങി വരുന്ന പ്രവാസികളെ പാര്‍പ്പിക്കുന്നതിനായി സംസ്ഥാനത്തിന്റെ വിവിധ ഭാഗങ്ങളിൽ കുറഞ്ഞത് 250,000 ക്വാറന്റൈന്‍ മുറികളെങ്കിലും സംസ്ഥാനം ഇതിനകം കണ്ടെത്തിയിട്ടുണ്ട്.

യു.എ.ഇയില്‍ നിന്ന് ഇന്ത്യയിലേക്ക് മടങ്ങാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്ന പ്രവാസികളില്‍ നിന്ന് ഇന്ത്യന്‍ മിഷനുകള്‍ ഔദ്യോഗികമായി അപേക്ഷ സ്വീകരിക്കാൻ തുടങ്ങിയിട്ടില്ലെങ്കിലും, ഒഴിപ്പിക്കല്‍ ആവശ്യപ്പെട്ട് തങ്ങൾക്ക് ആയിരത്തോളം കോളുകളും ഇ-മെയിലുകളും ലഭിച്ചിട്ടുണ്ടെന്ന് യു.എ.ഇയിലെ ഇന്ത്യൻ കോൺസൽ ജനറൽ വിപുൽ ഖലീജ് ടൈംസിന് നല്‍കിയ അഭിമുഖത്തില്‍ പറഞ്ഞു. യു.എ.ഇ ആസ്ഥാനമായുള്ള ഒരു കമ്പനി ആയിരം തൊഴിലാളികളെ തിരിച്ചയക്കാൻ ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ടെന്നും വിപുൽ പറഞ്ഞു.

കേരള മുസ്‌ലിം കൾച്ചറൽ സെന്റർ പോലുള്ള സാമൂഹിക സംഘങ്ങളും അസോസിയേഷനുകളും ആയിരത്തോളം പേര്‍ മടങ്ങി വരാന്‍ തയ്യാറായിട്ടുണ്ടെന്ന് റിപ്പോര്‍ട്ട് ചെയ്യുന്നു. മിക്ക അഭ്യർത്ഥനകളും തൊഴിലന്വേഷകർ, വിസിറ്റ് വിസ ഉടമകൾ, തൊഴിൽ നഷ്ടം നേരിട്ട പ്രവാസികൾ, കുടുംബങ്ങൾ എന്നിവരിൽ നിന്നാണ്.

യു.എ.ഇയിൽ ഏകദേശം 30 ദശലക്ഷം ഇന്ത്യൻ പ്രവാസികളുണ്ട്. ഇവിടത്തെ ഇന്ത്യൻ മിഷനുകള്‍ പോകാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്നവരുടെ രജിസ്ട്രേഷൻ പോലുള്ള സ്വദേശത്തേക്ക് കൊണ്ടുപോകുന്നതിനുള്ള നടപടിക്രമങ്ങൾ ആരംഭിച്ചിട്ടില്ല.

അതേസമയം, ഗള്‍ഫിലുള്ള തിരികെ വരാന്‍ ആഗ്രഹിക്കുന്ന പ്രവാസികളെ തിരിച്ചെത്തിക്കുന്ന കാര്യം കേന്ദ്രസര്‍ക്കാര്‍ ഗൗരവമായി പരിഗണിക്കുന്നുവെന്നാണ് സൂചനകള്‍. യു.എ.ഇയിലെ പ്രവാസികളെയായിരിക്കും ആദ്യം നാട്ടിലെത്തിക്കുക. ഇവർക്കായി പ്രത്യേക വിമാനം ഏര്‍പ്പാടാക്കുന്ന കാര്യമാണ് കേന്ദ്ര സര്‍ക്കാര്‍ പരിഗണിക്കുന്നത്. വന്നിറങ്ങുന്നവരെ ഓരോ സംസ്ഥാനവും ക്വാറന്റൈന്‍ കേന്ദ്രത്തിലേക്ക് മാറ്റണം. മൂന്നു രീതിയിലാണ് ആളുകളെ ഇന്ത്യയിലെത്തിക്കാന്‍ പദ്ധതി തയ്യാറാക്കുന്നത്. യുഎഇ ഉള്‍പ്പെടെയുള്ള രാജ്യങ്ങള്‍ ഷെഡ്യൂള്‍ഡ് വിമാനങ്ങള്‍ പ്രഖ്യാപിച്ചിട്ടുണ്ട്. കൂടാതെ ഇന്ത്യയില്‍നിന്ന് പ്രത്യേക വിമാനങ്ങള്‍ അയച്ച് ആളുകളെ തിരിച്ചെത്തിക്കാനും ആലോചിക്കുന്നുണ്ട്. ഇതിനു പുറമെ കപ്പല്‍ വഴിയും ആളുകളെ എത്തിക്കാന്‍ പദ്ധതിയുണ്ട്.

രണ്ടാം ഘട്ടത്തിലാകും മറ്റു ഗൾഫ് രാജ്യങ്ങളിലുള്ളവരെ തിരിച്ചെത്തിക്കുക. കുവൈറ്റിലെ ഇന്ത്യക്കാരെ നാട്ടിലെത്തിക്കാന്‍ ഒരു മാസത്തെ സാവകാശം വേണമെന്ന് കുവൈറ്റ് ഭരണകൂടത്തെ അറിയിച്ചതായി റിപ്പോര്‍ട്ടുണ്ട്.

COMMENT ON NEWS

Please enter your comment!
Please enter your name here